Yadda ake samun hanzari? Menene dabara wanda ake lissaftawa da sauri?

Yadda ake samun hanzari? Menene dabara wanda ake lissaftawa da sauri?

 • Komai ya dogara da sashen sashen kimiyyar lissafi da kake ciki. Preari daidai, har ma a faɗi: a wane ɓangaren makanikai.

  I. Kinematics.

  a) hanzarta tare da motsi na rectalinear daidaituwa.

  Don nemo hanzarin tare da motsi rectalinear gabaɗaya, ya isa a yi amfani da dabara

  a = v / t

  inda

  hanzari;

  v girman girman canji cikin sauri;

  t lokaci (canjin lokaci).

  ko dabara

  a = (v v0) / t

  inda

  hanzari;

  v ƙarshen gudu na jiki;

  v0 farkon jikin mutum;

  t lokaci.

  b) haɓakawa yayin motsawa cikin da'ira.

  Don nemo hanzarin lokacin da ake zagaye da'ira, mafi yawancin lokuta ana amfani da dabara:

  a = (v ^ 2) / r

  inda

  haɓakar ɗaruruwa;

  v tsananin gudu na jiki;

  r shine radius na da'ira.

  Amma akwai wasu dabaru:

  a = 4 * (^ 2) * r / (T ^ 2)

  inda

  haɓakar ɗaruruwa;

  r da'ira;

  T lokacin zagayawa cikin jiki;

  = 3,14159265 ...

  a = 4 * (^ 2) * r * (^ 2)

  inda

  haɓakar ɗaruruwa;

  r da'ira;

  sauyin jiki;

  = 3,14159265 ...

  a = (^ 2) * r

  inda

  haɓakar ɗaruruwa;

  tururuwa na yau da kullun na jiki;

  r shine radius na da'ira.

  II. Darfafawa.

  A cikin kuzari, haɓaka yana bisa ga dokar ta biyu ta Newton.

  Newton's dokar ta biyu kamar haka:

  Yadda ake samun hanzari? Menene dabara wanda ake lissaftawa da sauri?

  Tsarin dokar 2-th na Newton shine kamar haka:

  a = F / m

  inda

  hanzari;

  F karfi (girman karfi);

  m nauyi.

 • Daga hanyar kimiyyar lissafi sanannu ne: Haɓaka jiki yayin haɓaka motsi ɗaya daidai yake, rabo na canjin sauri zuwa tsawon lokacin da wannan canjin ya faru. Dabarar ita ce: a = v-v0 / t (hanzarta shine saurin canji a saurin jiki).

  Takenarfafa motsi mai daidaituwa gaba ɗaya ana ɗauka azaman rukunin hanzari a cikin SI, a inda saurin ya canza ta 1m / s don 1 s. Mitan murabba'in kilomita na 1 a sakan na biyu.

  Hanzartawa yana da yawa na vector, ana rarrabe shi ba kawai ba koyaushe ba, har ma da shugabanci.

Loading ...

Add a comment

Ba za a buga adireshin imel ɗinka ba. Обязательные поля помечены *